Tin tức | HỎI ĐÁP VỀ KẾ TOÁN - THUẾ
Nếu tạm nghỉ kinh doanh thì tôi có phải nộp số thuế khoán của các tháng tạm nghỉ không?
Thứ năm, 01/09/2016, 16:59 GMT+7 | Xem: 1.043

 

Câu hỏi: Nếu tạm nghỉ kinh doanh thì tôi có phải nộp số thuế khoán của các tháng tạm nghỉ không?

 

Tháng 1 năm 2016 tôi có mở một nhà hàng. Tôi đã khai hồ sơ và được cơ quan thuế thông báo số thuế khoán phải nộp của cả năm 2016. Đến tháng 5/2016, chủ nhà cho thuê đòi lại nhà nên tôi phải tạm nghỉ kinh doanh để tìm thuê địa điểm khác. Vậy nếu tạm nghỉ kinh doanh thì tôi có phải nộp số thuế khoán của các tháng tạm nghỉ không?

 

 

Trả lời:

 

Tại điểm 11 Điều 6 Thông tư 92 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn các trường hợp giảm thuế khoán có quy định: Trường hợp cá nhân nộp thuế khoán ngừng/nghỉ kinh doanh thì thông báo đến cơ quan thuế chậm nhất là một ngày trước khi ngừng/nghỉ kinh doanh. Cơ quan thuế căn cứ vào thời gian ngừng/nghỉ kinh doanh của cá nhân nộp thuế khoán để xác định số tiền thuế khoán được giảm và ban hành Quyết định giảm thuế.

Như vậy, trường hợp bạn xin tạm nghỉ thì bạn không phải nộp số thuế khoán đối với các tháng tạm nghỉ. Tuy nhiên, để được giảm thuế bạn phải gửi thông báo đến cơ quan thuế. 

Sưu tầm./.

CÁC TIN KHÁC

© 2015 CÔNG TY ĐÀO TẠO & TƯ VẤN DOANH NGHIỆP NGÂN VIỆT

Cơ sở 1     : 11 Thái Thị Bôi, Thanh Khê, Đà Nẵng

Cơ sở 2     : 45 Kiều Oánh Mậu, Liên Chiểu, Đà Nẵng

Chi nhánh : 335 Hùng Vương, Tam Kỳ, Quảng Nam

Điện thoại : 0236.3.679.466- Di động(Zalo) : 0905.146.548 hoặc 0967.931.501

Email         : nganvietdt@gmail.com

 

 thành lập công ty tại đà nẵng, báo cáo thuế tại đà nẵng, dịch vụ kế toán trọn gói tại đà nẵng, Dịch vụ thành lập doanh nghiệp giá rẻ tại Đà Nẵng

+ Lượt truy cập : 765.945

+ Đang online : 44

+ Hôm nay : 45

+ Hôm qua : 362

Thiet ke web da nang